หน้าอก
ศัลยกรรมหน้าอก แทงเกิ้ล
ศัลยกรรมหน้าอก โมติว่า
ศัลยกรรมหน้าอก BellaJel Micro
ศัลยกรรมหน้าอก INSPIRA
ศัลยกรรมหน้าอก MAMA
ศัลยกรรมหัวนม
โครงหน้า
ศัลยกรรมตัดกราม UV
ศัลยกรรมกระดูกปลายคาง
ลดขนาดโหนกแก้มแบบ SLIM
ปรับโครงหน้าแบบ QUICK
ตา
NANA EYE
ศัลยกรรมตาสองชั้น
มัดกล้ามเนื้อตา
เปิดหัว-เปิดหางตา
ใต้ตาหมองคล้ำ
ศัลยกรรมตาสำหรับผู้ใหญ่
ศัลยกรรมแก้ไขตา
จมูก
ศัลยกรรมจมูก EDGE
ศัลยกรรมจมูกนิ่ม
ปลูกถ่ายเนื้อเยื่อจมูก
ศัลยกรรมปลายจมูก
ศัลยกรรมจมูกยอดนิยม
ตัดปีกจมูก
ศัลยกรรมแก้ไขจมูก
ร่างกาย
ดูดไขมันแบบ MAXIMUM
ดูดไขมันไซด์ 44
ศัลยกรรมหน้าท้อง MAMA
ชะลอวัย
ปลูกถ่ายไขมัน NANA PRP
ปลูกถ่ายไขมัน cell by cell
ยกกระชับ
ยกกระชับแบบไม่กรีด
ยกกระชับแบบกรีด
ผู้ชาย
ศัลยกรรมตาสองชั้น (ไม่มีชั้นตา)
ศัลยกรรมจมูก EDGE Line
ศัลยกรรมโครงหน้าแบบไอดอล
เต้านมโตในผู้ชาย
แผนกผิวหนัง
ฟิลเลอร์
โบท็อก
สกัลป์ทรา
Hydro injection
Contouring injection
Shurink lifting
Whitening program
Pore & Acne Scar Program
ปิดเมนูทั้งหมด

menu

QUICK
온라인상담 ปรึกษาออนไลน์
페이스북 FACEBOOK
인스타그램 INSTAGRAM
라인상담 LINE
구글블럭 BLOG
유튜브 YouTube
오시는길 วิธีการเดินทาง
  • โทรปรึกษา

+82-70-5202-8826

• เวลาให้บริการ

10:00~19:00

OPEN: QUICK MENU CLOSE: QUICK MENU

แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
วิธีการดูแลตัวเองง่ายๆหลังจากการศัลยกรรมเสริมหน้าอก
나나성형외과
2018-12-24 11:20:06
สวัสดีค่ะ

นานะพาเพลินก่อนหน้านี้ เป็นเรื่องของความเข้าใจผิดเกี่ยวกับการศัลยกรรมหน้าอก
 แต่วันนี้ จะเป็นเรื่องของการดูแลตัวเองหลังจากการศัลยกรรมหน้าอกนะคะ

หลังจากศัลยกรรมหน้าอกไปแล้ว 
ตื่นเต้นใช่มั๊ยคะ ว่านี่มันคือหน้าอกจริงๆของชั้นหรอ?
พอเทียบกับไซด์เมื่อก่อนแล้ว มันdoom doom 
ใหญ่และทรงสวยได้ขนาดนี้เลยหรือนี่? 
หน้าอกเป็นทรงสวยด้วยฝีมือของศัลยแพทย์ผู้มีประสบการณ์แล้ว
การดูแลตัวเองหลังการผ่าตัดก็มีความสำคัญเช่นกันนะคะ 
ถ้าดูแลตัวเองได้ไม่ดีพอ 
หลายสิ่งที่คาดไม่ถึงอาจเกิดขึ้นได้ หรือการฟื้นตัวหลังการผ่าตัดอาจเป็นไปอย่างเชื่องช้าค่ะ

เสริมหน้าอกแล้ว หน้าอกมีวอลลุ่มสวยงาม 
แน่นอนว่าความมั่นใจเพิ่มขึ้นเยอะเลยใช่มั๊ยคะ? ^^ 
ชุดที่เคยใส่ไม่ได้เพราะวอลลุ่มของหน้าอกมีไม่พอ 
หรือจะเป็นเพราะว่าใส่แล้ว ส่วนโค้ง ส่วนเว้า ส่วนนูน มันไม่สมดุล
ตอนนี้ยืดอก แต่งตัวได้เต็มที่อย่างที่ต้องการเลยนะคะ 
แต่ว่า หลังจากศัลยกรรมหน้าอกไปแล้ว 
ก่อนที่จะมีหน้าอกสวยสมบูรณ์แบบได้ 
การดูแลหลังจากผ่าตัดมีหลายส่วนที่ซับซ้อนเล็กน้อยนะคะ
ไม่ว่าจะเป็นการอาบน้ำที่ไม่สะดวก
เรื่องช่วงเวลาของการกลับไปใส่เสื้อชั้นในแบบมีโครง
เรื่องของการงดดื่มสุรา หรือสูบบุหรี่
มีหลายจุดที่ไม่สามารถทำได้ทันทีเหมือนปกติ หลังจากที่ผ่าตัดไปค่ะ

มาดูกันนะคะว่าหลังจากผ่าตัดไปแล้ว
เมื่อไหร่ถึงจะกลับมาใช้ชีวิตประจำวันได้ตามปกติค่ะ

Q: สามารถดื่มสุรา, สูบบุหรี่ ได้เมื่อไหร่?
A: การศัลยกรรมหน้าอก จะเป็นการวางยาสลบนะคะ
ก่อนทำการผ่าตัด และหลังการผ่าตัด เป็นเวลาอย่างน้อย 2สัปดาห์ 
ต้องงดการดื่มสุรา และสูบบุหรี่ค่ะ
เนื่องจากการดื่มสุรา อาจก่อให้เกิดการอักเสบได้ 
หลังจากผ่าตัดแล้ว แนะนำให้งดการดื่มสุราอย่างน้อย 2สัปดาห์ค่ะ
นอกจากนั้น การสูบบุหรี่ อาจก่อให้เกิดอาการติดเชื้อได้นะคะ

งดการดื่มสุราเป็นเวลา 1เดือน
และแนะนำให้งดการสูบบุหรี่เป็นเวลา 3เดือนโดยประมาณ
จะดีที่สุดเลยค่ะ

Q: สามารถอาบน้ำได้เมื่อไหร่?
A: ถ้าเป็นไปได้ แนะนำว่าไม่ควรอาบน้ำทันทีนะคะ (แบบไม่ปิดเทปกันน้ำที่แผลกรีด)
เนื่องจากบริเวณแผลผ่าตัดอาจเกิดการติดเชื้อแบคทีเรียได้ค่ะ
แต่ว่า หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้วอย่างน้อย 3วัน
ใช้เทปกันน้ำปิดบริเวณแผล แล้วสามารถอาบน้ำได้นะคะ 
ปิดแผลด้วยเทปกันน้ำอย่างแน่นหนา ไม่ให้น้ำซึมเข้าไปที่แผลได้ค่ะ

หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้วประมาณ 2สัปดาห์ สามารถอาบน้ำได้ตามปกติ
โดยที่ไม่ต้องแปะเทปกันน้ำที่แผลแล้วนะคะ

ที่โรงพยาบาลนานะ เรามีโปรแกรม ONE DAY ศัลยกรรมหน้าอกอยู่นะคะ 
เพียงแค่วันเดียว สามารถทำการปรึกษา-ผ่าตัด 
ฟื้นตัวหลังการผ่าตัด-ออกจากโรงพยาบาล และสามารถอาบน้ำได้ในวันเดียวกันค่ะ 
เรียกว่าสามารถกลับไปใช้ชีวิตประจำวันได้ตามปกติได้ทันทีหลังการผ่าตัดเลยนะคะ 
สามารถตรวจสอบรายละเอียดเกี่ยวกับ ONE DAY ศัลยกรรมหน้าอก
ได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้เลยค่ะ

Q: สามารถใส่เสื้อชั้นในแบบมีโครงได้เมื่อไหร่?
A: สิ่งที่ช่วยรักษาทรงของหน้าอกไว้ก็คือการใส่บราแบบมีโครงนะคะ 
แต่นั่นคือกรณีที่เป็นธรรมชาติแบบไม่มีการเสริมซิลิโคนค่ะ
กรณีที่มีการเสริมหน้าอก แนะนำให้ใส่ชุดรัดหน้าอกของทางโรงพยาบาล
หลังจากการผ่าตัด จะดีที่สุดค่ะ 

เสื้อชั้นในแบบมีโครง สามารถใส่ได้หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้ว 3เดือนค่ะ 

Q: สามารถออกกำลังกายได้เมื่อไหร่?
A: หลังจากที่ผ่าตัดเสริมหน้าอกแล้ว จะมีอาการปวดได้ 
แนะนำให้ไม่ยกของหนัก (ในกรณีที่เลือกกรีดที่รักแร้) หรือยกแขนขึ้น ระยะนึงนะคะ
เมื่ออาการปวดค่อยๆดีขึ้นในระดับนึงแล้ว 
ประมาณ 2สัปดาห์หลังจากผ่าตัด สามารถออกกำลังกายเบาๆได้ค่ะ 
ในส่วนของการออกกำลังกายเช่น โยคะ, ว่ายน้ำนั้น
แนะนำให้ออกกำลังกายหลังผ่าตัดไปแล้ว 1 เดือนนะคะ

การใช้กำลังแขนมากๆ หรือใช้แรงในการออกกำลังหรือเคลื่อนไหวร่างกาย 
แนะนำให้หลีกเลี่ยงประมาณ 2เดือนค่ะ

เป็นอย่างไรบ้างคะ 
นานะพาเพลินในวันนี้ พอจะเป็นประโยชน์ให้ท่านที่กำลังตัดสินใจว่าจะศัลยกรรมหน้าอกดีหรือไม่ 
การดูแลตัวเองหลังจากการเสริมหน้าอก ไม่ยากอย่างที่คิดนะคะ