หน้าอก
ศัลยกรรมหน้าอก แทงเกิ้ล
ศัลยกรรมหน้าอก โมติว่า
ศัลยกรรมหน้าอก BellaJel Micro
ศัลยกรรมหน้าอก INSPIRA
ศัลยกรรมหน้าอก MAMA
ศัลยกรรมหัวนม
โครงหน้า
ศัลยกรรมตัดกราม UV
ศัลยกรรมกระดูกปลายคาง
ลดขนาดโหนกแก้มแบบ SLIM
ปรับโครงหน้าแบบ QUICK
ตา
NANA EYE
ศัลยกรรมตาสองชั้น
มัดกล้ามเนื้อตา
เปิดหัว-เปิดหางตา
ใต้ตาหมองคล้ำ
ศัลยกรรมตาสำหรับผู้ใหญ่
ศัลยกรรมแก้ไขตา
จมูก
ศัลยกรรมจมูก EDGE
ศัลยกรรมจมูกนิ่ม
ปลูกถ่ายเนื้อเยื่อจมูก
ศัลยกรรมปลายจมูก
ศัลยกรรมจมูกยอดนิยม
ตัดปีกจมูก
ศัลยกรรมแก้ไขจมูก
ร่างกาย
ดูดไขมันแบบ MAXIMUM
ดูดไขมันไซด์ 44
ศัลยกรรมหน้าท้อง MAMA
ชะลอวัย
ปลูกถ่ายไขมัน NANA PRP
ปลูกถ่ายไขมัน cell by cell
ยกกระชับ
ยกกระชับแบบไม่กรีด
ยกกระชับแบบกรีด
ผู้ชาย
ศัลยกรรมตาสองชั้น (ไม่มีชั้นตา)
ศัลยกรรมจมูก EDGE Line
ศัลยกรรมโครงหน้าแบบไอดอล
เต้านมโตในผู้ชาย
แผนกผิวหนัง
ฟิลเลอร์
โบท็อก
สกัลป์ทรา
Hydro injection
Contouring injection
Shurink lifting
Whitening program
Pore & Acne Scar Program
ปิดเมนูทั้งหมด

menu

QUICK
온라인상담 ปรึกษาออนไลน์
페이스북 FACEBOOK
인스타그램 INSTAGRAM
라인상담 LINE
구글블럭 BLOG
유튜브 YouTube
오시는길 วิธีการเดินทาง
  • โทรปรึกษา

+82-70-5202-8826

• เวลาให้บริการ

10:00~19:00

OPEN: QUICK MENU CLOSE: QUICK MENU

แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[ รีวิวศัลยกรรม ] แก้ปัญหาตรงจุด ผ่าน้อย แต่สวยมาก ตา จมูก ฉีดไขมัน
나나성형외과
2020-07-02 11:07:20
สวัสดีค่ะ
♥ NANA Hospital มาแล้วค่ะ ♥

ผ่าน้อย แต่สวยมาก มันเป็นยังไงกันนะ?
ใบหน้าสวยละมุนแบบที่สาวๆส่วนใหญ่อยากมีใบหน้าแบบนี้เลยล่ะค่ะ

มาดูก่อนผ่าตัดกันนะคะ

ปัญหาของสาวน้อยคนนี้คือ
1. ดวงตาสองชั้น แต่ไม่สดใส และชั้นตาไม่เท่ากัน
2. จมูกเห็นสันไม่คมชัด ปลายจมูกกลม เห็นรูจมูกชัด
3. ใบหน้าดูกลมทั้งๆที่โครงกระดูกหน้าเล็ก สาเหตุที่ไม่เห็นกรอบหน้าเนื่องจากมีไขมันปกคลุม

มาดูความไม่สดใสของดวงตาของเธอกันค่ะ

รายการศัลยกรรมสำหรับคนไข้ท่านนี้ได้แก่
1. กรีด+ปรับกล้ามเนื้อตา 

การกรีดชั้นตา เป็นวิธีทำตาสองชั้นที่นิยมมากที่สุด ซึ่งแพทย์จะกระทำโดยตัดหนังตาที่เกินออกโดยไม่เห็นรอยแผลเป็น เพราะรอยแผลจะซ่อนอยู่ในเปลือกตา ในเคสนี้คนไข้มีชั้นตาสองชั้นที่หลบใน คือการมีสองชั้นแต่ไม่ชัดหรือหลบใน  ในเคสนี้ศัลยแพทย์เลือกการทำชั้นตาแบบกรีดซึ่งสามารถกำจัดไขมันเปลือกตาออกได้มากกว่าการเย็บจุด การผ่าตัดด้วยวิธีนี้จะทำให้เห็นชั้นตาที่ชัดเจน และสามารถตัดเย็บผิวหนังส่วนเกินบริเวณเปลือกตาออกได้มาก 

และมีการปรับกล้ามเนื้อตาร่วมกับการกรีดชั้นตาด้วยค่ะ สาวๆที่ใฝ่ฝันอยากได้ตากลมโต แต่ชั้นตาเล็ก การปรับกล้ามเนื้อตาคือคำตอบค่ะ วิธีนี้เหมาะกับคนไข้ที่เห็นตาดำน้อยกว่า 80% หรือกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง เปลือกตาตก ซึ่งเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุด้วยกัน มีตั้งแต่น้อยไปมาก ตาสองข้างอาจจะไม่เท่ากันเนื่องจากกล้ามเนื้อตาสองข้างมีความอ่อนแรงที่ไม่เท่ากันด้วย 
การผ่าตัดปรับกล้ามเนื้อตาคือการแก้ไขปัญหานี้โดยตรง เพื่อให้ดวงตาโตสดใสและเห็นตาดำ 80% การผ่าตัดนี้จะทำให้คนไข้ลืมตาได้ง่ายกว่าเดิม ออกแรงน้อยลง ในกรณีที่กล้ามเนื้อตาอ่อนแรงไม่มาก ศัลยแพทย์จะทำการปรับกล้ามเนื้อตาทั้งสองข้างให้ตาโตขึ้น และตาสองข้างดูใกล้เคียงกันมาที่สุด โดยวิธีการคือแก้ไขกล้ามเนื้อเปลือกตาให้มีความตึงขึ้น  อาจใช้การตัดกล้ามเนื้อให้สั้นลง หรือเย็บม้วนกล้ามเนื้อให้สั้นลง

2 ศัลยกรรมจมูกครบเซต 
ในกรณีนี้คนไข้มีเนื้อจมูกที่บาง และจมูกสั้น แพทย์ต้องทำการยืดจมูกให้ยาวขึ้นและมีสโลปสวยเพื่อให้ใบหน้าอ่อนหวาน และแน่นอนว่าควรใช้กระดูกอ่อนมาสร้างปลายจมูกซึ่งจะเรียกว่า Autologous tissue Nose augmentation คือการผ่าตัดเสริมจมูกแบบใช้เนื้อเยื่อตนเอง จะเอาจากส่วนใดก็ได้ในร่างกายมาใช้เสริมจมูก เช่น กระดูกอ่อน ผิวหนัง ไขมัน แต่ปลายจมูกของคนเราเป็นโครงสร้างกระดูกอ่อนเป็นหลัก  ดังนั้นการใช้กระดูกอ่อนจะเหมาะสมที่สุดเพราะทำให้ได้ทรงตามต้องการและไม่ค่อยพบการยุบตัว วิธีที่แพทย์ใช้คือการปรับแต่งกระดูกอ่อนธรรมชาติที่มีอยู่แล้ว ( Tip Modification ) ร่วมกับการปลูกถ่ายกระดูกอ่อน ( Cartilage graft ) เริ่มจาก กระดูกกั้นกลางโพรงจมูก และ จากหลังใบหูเพื่อยืดให้ปลายจมูกยาวขึ้นงอนสวยอย่างปลอดภัยและไม่เกิดปัญหาในภายหลัง

โครงสร้างจมูก
จมูกของทุกคนแตกต่างกันเพราะโครงสร้างของกระดูกอ่อนภายในจมูกที่ต่างกัน
แต่กระดูกอ่อนภายในจมูกและหลังหูอาจจะปริมาณไม่มากพอในการเสริมจมูกดังนั้นจึงนิยมใช้ซิลิโคนในช่วงดั้งจมูก และใช้กระดูกอ่อนตกแต่งปลายจมูกก็น่าจะดีที่สุด
ซึ่งในกรณีนี้คนไข้ไม่เคยทำศัลยกรรมใดๆมาก่อน วิธีนี้จึงเป็นวิธีที่เหมาะสมที่สุด

3. ดูดสลายไขมันหน้า และเหนียง
การ ดูดไขมันหน้า และ เหนียง คือการดูดไขมันบริเวณแก้มด้านล่าง และขอบกรามใกล้ลำคอ พื้นที่ของการดูดไขมันนั้นขึ้นกับตำแหน่งของไขมันสะสมของแต่ละคน วิธีนี้จะทำให้ไขมันที่บดบังกรอบหน้าหายไป ทำให้เห็นกรอบหน้าของคนไข้ได้ชัดเจนขึน ตั้งแต่กรามมาถึงคาง ทำให้ใบหน้าดูเรียวสวยและเล็กลง เพราะการที่มีไขมันสะสมบริเวณหน้าเหนียวเป็นจำนวนมากนั้น จะทำให้ใบหน้าดูกลม ไม่ได้รูป และเป็นสาเหตุที่ทำให้ใบหน้าดูห้อย สูงวัยกว่าอายุจริง ดังนั้นสำหรับคนที่มีไขมันส่วนเกินบนใบหน้า การดูดไขมันหน้าเหนียงคือคำตอบที่ดีและเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดค่ะ

การดูดไขมันบริเวณใบหน้าเป็นบริเวณที่บอบบาง จึงต้องใช้ Vaser Liposuction ที่มีความปลอดภัยสูง จึงมักจะใช้เครื่องที่เรียกว่า Facial Vaser Liposuction ในการดูดไขมันบริเวณหน้าและเหนียง เป็นที่นิยมและยอมรับเป็นอย่างมากใน USA อย่างไรก็ตามความเชี่ยวชาญของแพทย์คือสิ่งที่สำคัญที่สุดในการผ่าตัดเพื่อให้ไม่เกิดการบวมช้ำหลังจากการผ่าตัด และได้ผลลัพท์ที่ดีตามต้องการ และผิวไม่ห้อยย้อยจากการดูดไขมันด้วย การดูดไขมันหน้าเหนียงเป็นการผ่าตัดเล็ก จะมีแผลเพียงสองมิลที่ใต้ติ่งหูและใต้คาง ใช้การพักฟื้นที่สั้นมาก หรือไม่ต้องพักฟื้นเลย เพราะ Vaser Liposuction ใช้หลักการพลังงานคลื่นเสียงความถี่สูงเข้าไปแตกตัวเซลล์ไขมัน ซึ่งสามารถเลือกสลายไขมันเฉพาะส่วนที่ต้องการดูดออกเท่านั้น โดยที่เนื้อเยื่อโดยรอบ อาทิเช่น เส้นประสาท เส้นเลือดและเนื้อเยื่อที่เกี่ยวข้องไม่ถูกทำลายให้เสียหายไปด้วย

หลังผ่าตัดของเธอจะเป็นอย่างไร 
เราไปดูรีวิวกันเลยค่ะ (ノ◕ヮ◕)ノ*:・゚✧
★หลังผ่าตัด 2วัน★ 

ผ่าตัดมาได้ 2วันแล้วนะคะ 
อึดอัดหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการที่ต้องใส่ผ้ารัดหน้าไว้ตลอด 1สัปดาห์
หรือจะเป็นเพราะผ้ากอซในรูจมูก ಥ_ಥ
อาการบวมจะการทำตา มาเจอกับอาการบวมจากการทำจมูก 
ดันกันไปกันมา ตอนนี้จะลืมตาไม่ขึ้นแล้วค่ะ o(╥﹏╥)o
รอยช้ำก็เห็นชัดขึ้นมากกว่าวันแรกด้วย อยากให้อาการทุกอย่างหายไปไวไวจัง 
อึดอัดค่ะ ಥ_ಥ
ถึงภายในจมูกมีผ้ากอซอัดอยู่ 
แต่เลือดกำเดา และน้ำจมูกก็ยังไหลซึมออกมาเรื่อยๆ
เราก็เลยใช้วิธีแบบที่โรงพยาบาลทำให้คือนำผ้ากอซมารองที่ปลายจมูก
แทนที่การเช็ด การซับน้ำมูกบ่อยๆ เพื่อหลีกเลี่ยงการสัมผัสแผลผ่าตัดนะคะ 
วันนี้ตอนเย็น จะได้เอาผ้ากอซในจมูกออกแล้วค่ะ

★หลังผ่าตัด 7วัน★
ตัดไหมหมดเรียบร้อยแล้วนะคะ ไม่ว่าจะเป็นไหมที่เปลือกตา
ไหมที่จมูก + ปีกจมูก และไหมที่เกิดจากการสลายไขมันใบหน้า
ทั้งถอดเฝือก ตัดไหม ไม่ต้องใส่ผ้ารัดหน้า และได้ทำทรีทเม้นต์ลดบวมที่โรงพยาบาลแบบเต็มเซต
รู้สึกดีมากเลยค่ะ  (✿◠‿◠)
ที่ถูกใจที่สุดคือทรงจมูกนะคะ ถึงจะยังไม่เข้าที่ แต่เห็นแล้วว่าทรงจมูกดูเล็ก เรียวขึ้น 
คุณหมอบอกว่าช่วงแรก เพราะอาการบวม ผิวจึงถูกรั้งขึ้น ปลายจมูกจะดูเชิดๆหน่อย
แต่พออาการบวมลดลงเรื่อยๆ ปลายจมูกก็จะค่อยๆตกลง 
กลายเป็นทรงจมูกยอดฮิตของนานะคือ Slimlineนะคะ ★~(◡﹏◕✿)
 ★หลังผ่าตัด 10วัน★
โชคดีที่เป็นคนฟื้นตัวเร็ว ไม่ว่าจะเป็นแผล รอยฟกช้ำต่างๆ จะหายเร็วมากค่ะ 
วันที่ตัดไหม รอยช้ำยังเป็นสีเหลืองๆอยู่เลย
ตอนนี้หายหมดแล้วค่ะ 
ถึงจะตัดไหมแล้ว แต่ใช่ว่าการดูแลตัวเองจะจบลงด้วยนะคะ 
ตลอด1เดือน ยังต้องระวังการกระทบกระแทกบริเวณจมูก 
ไม่สามารถอ้าปากกว้างๆได้ (เนื่องจากการสลายไขมันหน้า)
และต้องระวังเวลาจะใส่คอนแทกเลนจ์เป็นอย่างมาก 
แว่นนี่ต้องโบกมือลาเลยค่ะ ใส่ไม่ได้ตลอด1เดือน

★หลังผ่าตัด 14วัน★ 
สิ่งที่เราหวังไว้ ตอนนี้เป็นจริงแล้วนะคะ (●´ω`●)
ปัญหาชั้นตาไม่เท่ากัน กล้ามเนื้อตาอ่อนแรงหมดไป 
ไม่ต้องแต่งตาเต็มเซตเหมือนเมื่อก่อน ตาก็ดูโตดูแบ๊วแล้วค่ะ 
ทรงจมูกก็เรียวเล็กลงเรื่อยๆ และปลายตกลงมาเหมือนที่คุณหมอบอกเลย ><
หน้าเรียวเข้ารูปขึ้นมาก ( ^▽^)σ)~O~)
ตอนนี้เพียงแค่แต่งหน้าบางๆ ก็มีความมั่นใจที่จะออกจากบ้านแล้วนะคะ 
ขอบคุณ นานะ นะคะ 

★หลังผ่าตัด 1 เดือน ★ 

★หลังผ่าตัด 2 เดือน★ 

★หลังผ่าตัด 3 เดือน★ 
ฝากติดตามเรื่องราวสาระดีๆถัดไปด้วยนะคะ^^

ขอบคุณค่ะ